Cha chết trước ông nội, cháu có được hưởng thừa kế?

Cha tôi đã mất trước ông bà nội từ lâu nên 1 vài chú của tôi không chia thừa kế cho cha tôi. Vậy 1 vài anh em tôi có được hưởng thừa kế tài sản của ô

NÓNG: Đang truy bắt tên cướp ngân hàng ở Tiền Giang
“Ma men” giết người sau cuộc nhậu ở nghĩa trang Bình Hưng Hòa
VIDEO: Tình làng nghĩa xóm tan nát vì chó thả rông!

Cha tôi đã mất trước ông bà nội từ lâu nên 1 vài chú của tôi không chia thừa kế cho cha tôi. Vậy 1 vài anh em tôi có được hưởng thừa kế tài sản của ông bà nội hay không?

  • Nhà cho con rồi có đòi lại được không?
  • Tháo dỡ công trình mà không có chọn lọc xử phạt?
  • Có được hưởng tài sản ba má chồng cho?
  • Cho khách mua gái đứng tên nhà có đòi được không?
  • Nhà cho con rồi có đòi lại được không?

    Nhà cho con rồi có đòi lại được không?

  • Tháo dỡ công trình mà không có chọn lọc xử phạt?

    Tháo dỡ công trình mà không có chọn lọc xử phạt?

  • Nhà cho con rồi có đòi lại được không?

    Nhà cho con rồi có đòi lại được không?

  • Tháo dỡ công trình mà không có chọn lọc xử phạt?

  • Có được hưởng tài sản ba má chồng cho?

  • Cho khách mua gái đứng tên nhà có đòi được không?

Nguyễn Minh Cường (quận 11, TPHCM) hỏi: Năm 2017, ông nội tôi mất để lại tài sản là 1 căn nhà nhưng ông không để lại di chúc. Các chú của tôi đều được hưởng thừa kế 1 phần căn nhà đấy. Cha tôi đã mất trước ông bà nội từ lâu nên 1 vài chú của tôi không chia thừa kế cho cha tôi. Vậy 1 vài anh em tôi có được hưởng thừa kế tài sản của ông bà nội hay không?

Luật sư Nguyễn Hải Nam, Văn phòng Luật sư Công Quyền (TP HCM), trả lời: Ông bà nội của khách mua chết không để lại di chúc thì tài sản thừa kế sẽ được phân chia theo pháp luật. Theo điều 651 Bộ Luật Dân sự năm 2015, các người cộng hàng thừa kế (trong trường hợp này là hàng thừa kế thứ nhất) gồm vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau.

Điều 652 cũng quy định: Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cộng 1 thời điểm có người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống… Như vậy, cha khách mua dù đã mất trước ông bà nội từ lâu nhưng khách mua và 1 vài anh chị em của khách mua sẽ được hưởng thừa kế thế vị 1 phần tài sản thừa kế của cha khách mua mà lẽ ra cha khách mua sẽ được nhận nếu còn sống. Phần thừa kế này bằng có phần thừa kế của các người khác cộng hàng.

Trường Hoàng ghi

Tham khảo thêm nhiều tài liệu khác ở chuyên mục cho thuê vinhomes central park

Bạn muốn nghiên cứu 1 số căn hộ cao tầng khác ở bình thạnh thì click ở đấy Căn hộ Bình Thạnh

COMMENTS